Paracetamol

Nhấp vào bên dưới để đánh giá!
[Total: 0 Average: 0]

Paracetamol (Acetaminophen), còn thường được gọi là Tylenol, là loại thuốc giảm đau được dùng phổ biến nhất trên toàn thế giới và được Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) khuyến cáo là liệu pháp đầu tay trong các tình trạng đau. 10 Nó cũng được sử dụng để có tác dụng hạ sốt, giúp hạ sốt.

Paracetamol là gì?

Paracetamol, còn được gọi là acetaminophen , là một loại thuốc được sử dụng để điều trị đau và sốt. Nó thường được sử dụng để giảm đau nhẹ đến trung bình. Có nhiều bằng chứng về việc sử dụng nó để hạ sốt ở trẻ em. Nó thường được bán kết hợp với các loại thuốc khác, chẳng hạn như trong nhiều loại thuốc cảm. Paracetamol cũng được sử dụng cho các cơn đau dữ dội, chẳng hạn như đau do ung thư và đau sau phẫu thuật, kết hợp với thuốc giảm đau opioid. Nó thường được sử dụng bằng đường uống hoặc trực tràng, nhưng cũng có sẵn bằng cách tiêm vào tĩnh mạch. Hiệu ứng kéo dài từ hai đến bốn giờ.

Paracetamol

Paracetamol được sản xuất lần đầu tiên vào năm 1877. Đây là loại thuốc giảm đau và sốt được sử dụng phổ biến nhất ở cả Hoa Kỳ và Châu Âu. Nó nằm trong Danh sách Thuốc thiết yếu của Tổ chức Y tế Thế giới. Paracetamol có sẵn dưới dạng thuốc thông thường , với các tên thương hiệu bao gồm Tylenol và Panadol trong số những loại khác. Năm 2018, đây là loại thuốc được kê đơn phổ biến thứ 20 ở Hoa Kỳ, với hơn 27 triệu đơn thuốc.

Cơ chế hoạt động

Paracetamol thể hiện tác dụng giảm đau bằng cách ngăn chặn quá trình tạo xung động ở ngoại vi. Nó tạo ra chất chống dị ứng bằng cách ức chế trung tâm điều nhiệt của vùng dưới đồi. Hoạt động chống viêm yếu của nó có liên quan đến việc ức chế tổng hợp prostaglandin trong thần kinh trung ương.

Sử dụng y tế 

Sốt 

Paracetamol được dùng để hạ sốt ở mọi lứa tuổi. Các Tổ chức Y tế Thế giới khuyến cáo paracetamol mà được sử dụng để điều trị sốt ở trẻ em chỉ khi nhiệt độ của họ là cao hơn 38,5 ° C. Bản thân hiệu quả của paracetamol đối với trẻ bị sốt đã bị nghi ngờ và một phân tích tổng hợp cho thấy nó kém hiệu quả hơn ibuprofen. Paracetamol không có tác dụng chống viêm đáng kể.

Đau 

Paracetamol được sử dụng để giảm đau nhẹ đến trung bình. Việc sử dụng dạng tiêm tĩnh mạch để giảm đau trong thời gian ngắn ở những người trong khoa cấp cứu được hỗ trợ bởi các bằng chứng hạn chế. Ở người lớn, nó có vẻ hữu ích đối với chứng đau nửa đầu, đau đầu do căng thẳng , đau tầng sinh môn sau khi sinh và đau do sỏi thận. Bằng chứng từ các thử nghiệm ngẫu nhiên có đối chứng hiện chưa rõ ràng về hiệu quả của paracetamol trong việc ngăn ngừa hoặc điều trị cơn đau ở trẻ sơ sinh. 

Viêm xương khớp 

Các American College of Rheumatology khuyến paracetamol là một trong nhiều lựa chọn điều trị cho những người bị đau viêm khớp của xương hông, tay, hay đầu gối mà không cải thiện với tập thể dục và giảm cân. Tuy nhiên, một đánh giá năm 2015 cho thấy nó chỉ mang lại một lợi ích nhỏ trong bệnh viêm xương khớp

Paracetamol có hoạt tính chống viêm tương đối ít, không giống như các thuốc giảm đau thông thường khác như thuốc chống viêm không steroid (NSAID) aspirin và ibuprofen , nhưng ibuprofen và paracetamol có tác dụng tương tự trong điều trị đau đầu. Paracetamol có thể giảm đau trong trường hợp viêm khớp nhẹ, nhưng không có tác dụng đối với tình trạng viêm, đỏ và sưng cơ bản của khớp.

Đau lưng 

Dựa trên việc xem xét có hệ thống, paracetamol được khuyến cáo của American College of Physicians và Hội Đau Mỹ như một điều trị đầu tay cho bệnh đau lưng thấp hơn. Các American College of Physicians , tính đến năm 2017, ghi nhận bằng chứng cho thấy nó cũng không khác gì so với giả dược trong điều trị đau thấp lại nonradicular. Các đánh giá có hệ thống khác cũng kết luận rằng thiếu bằng chứng về hiệu quả của nó.

Nhức đầu 

Một tuyên bố chung của Hiệp hội đau đầu Đức, Áo, Thụy Sĩ và Hiệp hội Thần kinh học Đức khuyến nghị sử dụng paracetamol kết hợp với caffeine như một trong những liệu pháp đầu tay để điều trị chứng căng thẳng và đau nửa đầu. Trong điều trị chứng đau nửa đầu cấp tính, nó vượt trội hơn so với giả dược, với 39% số người giảm đau sau một giờ so với 20% ở nhóm chứng.

Hậu phẫu 

Paracetamol kết hợp với NSAID có thể hiệu quả hơn để điều trị đau sau phẫu thuật hơn là paracetamol hoặc NSAID đơn thuần.

Răng 

NSAID như ibuprofen , naproxen và diclofenac hiệu quả hơn paracetamol để kiểm soát cơn đau răng hoặc cơn đau phát sinh từ các thủ thuật nha khoa; kết hợp NSAID và paracetamol có hiệu quả hơn so với đơn lẻ. Paracetamol đặc biệt hữu ích khi chống chỉ định dùng NSAID do quá mẫn hoặc tiền sử loét hoặc chảy máu đường tiêu hóa. Nó cũng có thể được sử dụng kết hợp với NSAID khi chúng không hiệu quả trong việc kiểm soát cơn đau răng đơn thuần. Các Tổng quan Cochrane Thuốc giảm đau trước phẫu thuật để giảm đau bổ sung ở trẻ em và thanh thiếu niên cho thấy không có bằng chứng về lợi ích của việc dùng paracetamol trước khi điều trị nha khoa để giúp giảm đau sau khi điều trị các thủ thuật gây tê cục bộ, nhưng chất lượng bằng chứng thấp.

Thuốc kết hợp 

Hiệu quả của paracetamol khi được sử dụng kết hợp với opioid yếu (như codein) được cải thiện cho khoảng 50% số người, nhưng với sự gia tăng số lượng gặp tác dụng phụ. Thuốc kết hợp paracetamol và opioid mạnh như morphin cải thiện tác dụng giảm đau.

Như đã đề cập ở trên, paracetamol kết hợp với NSAID có xu hướng hiệu quả hơn so với dùng đơn lẻ. Ibuprofen hoặc paracetamol là một trong những loại thuốc kết hợp được bào chế sẵn.

Sự kết hợp của paracetamol với cafein vượt trội hơn so với paracetamol đơn lẻ trong việc điều trị các tình trạng đau thông thường, bao gồm đau răng, đau sau sinh và đau đầu.

Còn ống động mạch 

Paracetamol được sử dụng để điều trị bệnh còn ống động mạch, một tình trạng ảnh hưởng đến trẻ sơ sinh khi mạch máu được sử dụng để phát triển phổi không thể đóng lại như bình thường, nhưng thiếu bằng chứng về tính an toàn và hiệu quả của paracetamol cho mục đích này. NSAID, đặc biệt là indomethacin và ibuprofen, cũng đã được sử dụng, nhưng bằng chứng cho chúng cũng không mạnh mẽ. Tình trạng này dường như một phần do prostaglandin E2 (PGE2) hoạt động quá mức, truyền tín hiệu chủ yếu thông qua thụ thể EP 4, nhưng cũng có thể thông qua thụ thể EP 2 & EP 3 thụ thể.

Cách dùng paracetamol

Hãy đảm bảo rằng bạn dùng paracetamol theo chỉ dẫn trên nhãn hoặc tờ rơi, hoặc theo hướng dẫn của chuyên gia y tế.

Bạn có thể dùng bao nhiêu tùy thuộc vào độ tuổi, cân nặng của bạn, loại paracetamol bạn đang dùng và mức độ mạnh của nó. Ví dụ:

  • Người lớn thường có thể uống 1 hoặc 2 viên (500mg) sau mỗi 4-6 giờ, nhưng không nên uống quá 4g (viên 8 x 500mg) trong 24 giờ.
  • Trẻ em dưới 16 tuổi cần dùng liều thấp hơn, tùy thuộc vào độ tuổi hoặc cân nặng của chúng – hãy kiểm tra gói hoặc tờ rơi, hoặc hỏi dược sĩ hoặc bác sĩ để được tư vấn. Đối với trẻ rất nhỏ, chất lỏng paracetamol được dùng bằng thìa đong hoặc ống tiêm.

Paracetamol nên bắt đầu phát huy tác dụng trong vòng một giờ và tác dụng thường kéo dài vài giờ. Đừng dùng nhiều hơn liều khuyến cáo nếu nó không làm giảm các triệu chứng của bạn.

Người lớn có thể dùng  ibuprofen cùng lúc nếu cần thiết, nhưng cách này thường không được khuyến khích cho trẻ em.

Liên hệ với bác sĩ nếu các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn hoặc kéo dài hơn 3 ngày mặc dù đã dùng paracetamol.

Lưu ý không sử dụng các loại thuốc khác có chứa paracetamol như một thành phần (chẳng hạn như một số loại thuốc chữa cảm lạnh và cúm) khi bạn đang dùng paracetamol.

Biện pháp phòng ngừa

Hãy cho bác sĩ và dược sĩ biết nếu bạn bị dị ứng với acetaminophen, bất kỳ loại thuốc nào khác hoặc bất kỳ thành phần nào trong sản phẩm. Hỏi dược sĩ của bạn hoặc kiểm tra nhãn trên bao bì để biết danh sách các thành phần.

cho bác sĩ và dược sĩ của bạn biết những loại thuốc kê đơn và không kê đơn, vitamin, chất bổ sung dinh dưỡng, hoặc các sản phẩm thảo dược mà bạn đang dùng hoặc dự định dùng. Hãy chắc chắn đề cập đến thuốc chống đông máu (‘thuốc làm loãng máu’) như warfarin (Coumadin); isoniazid (INH); một số loại thuốc trị co giật bao gồm carbamazepine (Tegretol), phenobarbital và phenytoin (Dilantin); thuốc giảm đau, sốt, ho và cảm lạnh; và phenothiazines (thuốc điều trị bệnh tâm thần và buồn nôn). Bác sĩ có thể cần thay đổi liều lượng thuốc của bạn hoặc theo dõi bạn cẩn thận về các tác dụng phụ.

Hãy cho bác sĩ biết nếu bạn đã từng bị phát ban sau khi dùng acetaminophen.

cho bác sĩ biết nếu bạn đang mang thai, dự định có thai hoặc đang cho con bú. Nếu bạn có thai khi đang dùng acetaminophen, hãy gọi cho bác sĩ.

nếu bạn uống ba hoặc nhiều đồ uống có cồn mỗi ngày, không dùng acetaminophen. Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn về việc sử dụng an toàn đồ uống có cồn khi dùng acetaminophen.

bạn nên biết rằng các sản phẩm acetaminophen kết hợp để trị ho và cảm lạnh có chứa thuốc thông mũi, thuốc kháng histamin, thuốc giảm ho và thuốc long đờm không nên dùng cho trẻ em dưới 2 tuổi. Sử dụng các loại thuốc này ở trẻ nhỏ có thể gây ra các ảnh hưởng nghiêm trọng và đe dọa đến tính mạng hoặc tử vong. Ở trẻ em từ 2 đến 11 tuổi, các sản phẩm ho và cảm kết hợp nên được sử dụng cẩn thận và chỉ theo hướng dẫn trên nhãn.

nếu bạn bị phenylketon niệu (PKU, một tình trạng di truyền trong đó phải tuân theo một chế độ ăn uống đặc biệt để ngăn ngừa chậm phát triển trí tuệ), bạn nên biết rằng một số nhãn hiệu viên nén nhai acetaminophen có thể được làm ngọt bằng aspartame. một nguồn phenylalanin.

Nguồn tham khảo: 

Nguồn en.wikipedia: https://en.wikipedia.org/wiki/Paracetamol, cập nhật ngày 25/2/2021.

Nguồn uy tín NhaThuocLP: https://nhathuoclp.com/glossary/paracetamol/, cập nhật ngày 4/3/2021.

This entry was posted in . Bookmark the permalink.
Call Now Button