Thuốc Coldacmin điều trị giảm đau và hạ sốt

Thuoc Coldacmin dieu tri giam dau va ha sot
Nhấp vào bên dưới để đánh giá!
[Total: 0 Average: 0]

Nhà Thuốc LP chia sẻ thông tin về Thuốc Coldacmin điều trị giảm đau và hạ sốt. Bài viết chỉ mang tính chất tham khảo, bệnh nhân sử dụng thuốc Coldacmin phải có chỉ định của bác sĩ.

Thông tin cơ bản về Thuốc Coldacmin điều trị giảm đau và hạ sốt

  • Tên thương hiệu: Coldacmin
  • Thành phần hoạt chất: Paracetamol 325mg, Chlorpheniramine Maleate 4mg
  • Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên, chai 100 viên nén
  • Hãng sản xuất: Công ty TNHH MTV Dược phẩm DHG

Thuốc Coldacmin là gì?

Coldacmin chứa sự kết hợp của acetaminophen và chlorpheniramine. Acetaminophen là thuốc giảm đau và hạ sốt. Chlorpheniramine là một chất kháng histamine làm giảm histamine hóa học tự nhiên trong cơ thể. Histamine có thể gây ra các triệu chứng hắt hơi, ngứa, chảy nước mắt và chảy nước mũi.

Coldacmin được dùng để điều trị nhức đầu, sổ mũi, hắt hơi, chảy nước mắt và đau hoặc sốt do dị ứng, cảm lạnh thông thường hoặc cúm.

Coldacmin cũng có thể được sử dụng cho các mục đích khác không được liệt kê trong hướng dẫn thuốc.

Cơ chế hoạt động của Coldacmin

Coldacmin là thuốc kết hợp Acetaminophen và chlorpheniramine:

  • Paracetamol là thuốc giảm đau – hạ sốt. Thuốc tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Paracetamol làm giảm đau bằng cách nâng ngưỡng chịu đau lên.
  • Clorpheniramin maleat là một thuốc kháng histamin, thông qua ức chế thụ thể H1 theo cơ chế cạnh tranh dẫn đến làm giảm phù nề, nổi mày đay trong các phản ứng quá mẫn như dị ứng và sốc phản vệ. Clorpheniramin cũng có tác động kháng cholinergic.

Công dụng, Chỉ định thuốc Coldacmin

Coldacmin có tác dụng dùng trong các trường hợp:

  • Điều trị triệu chứng cảm cúm, đau nhức như nhức đầu, đau cơ và đau xương khớp kèm theo nghẹt mũi, sổ mũi, viêm mũi, viêm niêm mạc mũi, viêm xoang do cảm cúm hoặc dị ứng thời tiết.
  • Trị dị ứng, mày đay, mẩn ngứa, viêm da tiếp xúc, viêm mũi vận mạch do histamin.
  • Điều trị viêm đường hô hấp trên với một số biểu hiện như sốt, nhức đầu, sổ mũi, ớn lạnh…

Chống chỉ định thuốc Coldacmin

Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.

Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.

Người bệnh glaucom góc hẹp, đang trong cơn hen cấp, phì đại tuyến tiền liệt, tắc cổ bàng quang, loét dạ dày chít, tắc môn vị – tá tràng, dùng thuốc ức chế MAO trong vòng 14 ngày.

Phụ nữ cho con bú, trẻ sơ sinh và trẻ đẻ thiếu tháng.

Hướng dẫn sử dụng thuốc Coldacmin

Liều dùng thuốc

Sử dụng thuốc Coldacmin đúng theo chỉ dẫn trên nhãn hoặc theo chỉ định của bác sĩ.

  • Liều dùng khuyến cáo cho người lớn: uống 1 – 2 viên / lần, ngày 2 – 3 lần (liều khởi đầu: 1 viên / lần)
  • Liều dùng khuyến cáo cho trẻ em từ 6 – 12 tuổi: 1/2 liều người lớn.

Cách dùng thuốc

Không dùng thuốc này lâu hơn khuyến cáo. Thuốc cảm hoặc dị ứng thường chỉ được dùng trong thời gian ngắn cho đến khi các triệu chứng của bạn rõ ràng.

Nuốt toàn bộ viên thuốc cùng một ly nước, có thể dùng trước hoặc sau bữa ăn. Thuốc Coldacmin có thể uống mỗi 4-6 giờ 1 lần.

Không dùng nhiều thuốc này hơn mức khuyến cáo. Quá liều acetaminophen có thể làm hỏng gan của bạn hoặc gây tử vong.

Ngừng dùng thuốc và gọi cho bác sĩ nếu bạn vẫn bị sốt sau 3 ngày, hoặc bạn vẫn bị đau sau 10 ngày. Đồng thời, hãy gọi cho bác sĩ nếu các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn hoặc nếu bạn bị mẩn đỏ hoặc sưng tấy.

Thận trọng trước và khi dùng thuốc Coldacmin

Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban dát sần ngứa và mày đay; những phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch. Và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra. Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p – aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng Paracetamol. Hiếm gặp mất bạch cầu hạt ở người bệnh dùng Paracetamol.

Đối với người bị phenylceton

Đối với người bị phenylceton – niệu và người phải hạn chế lượng phenylalanin đưa vào cơ thể nên tránh dùng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa Aspartam. Đối với một số người quá mẫn (bệnh hen) nên tránh dùng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa sulfit. Phải dùng thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, suy giảm chức năng gan và thận. Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của Paracetamol, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.

Clorpheniramin

Clorpheniramin có thể làm tăng nguy cơ bí tiểu tiện, đặc biệt ở người bị phì đại tuyến tiền liệt, tắc đường niệu, tắc môn vị tá tràng, và làm trầm trọng thêm ở người bệnh nhược cơ. Tác dụng an thần của Clorpheniramin tăng lên khi uống rượu và khi dùng đồng thời với các thuốc an thần khác. Thận trọng khi dùng cho người có bệnh phổi mạn tính, thở ngắn hoặc khó thở, người bị tăng nhãn áp, người cao tuổi. Nguy cơ gây sâu răng khi sử dụng trong thời gian dài.

Đối với thuốc chứa Paracetamol: Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Phụ nữ mang thai và cho con bú

  • Phụ nữ có thai: chỉ dùng thuốc khi thật cần thiết. Dùng Clorpheniramin trong 3 tháng cuối của thai kỳ có thể dẫn đến những phản ứng nghiêm trọng (như cơn động kinh) ở trẻ sơ sinh.
  • Phụ nữ cho con bú: nên cân nhắc hoặc không cho con bú hoặc không dùng thuốc, tùy theo mức độ cần thiết của thuốc đối với người mẹ.

Lái xe và vận hành máy móc: Tránh dùng cho đối tượng này.

Tác dụng phụ của Coldacmin

Khi dùng chlorpheniramine: khô miệng, khó tiêu, bí tiểu, đổ mồ hôi, buồn ngủ.

Liên quan đến paracetamol:

  • Ít gặp: phát ban da, buồn nôn, nôn, giảm bạch cầu trung tính, giảm bạch cầu, thiếu máu, bệnh cải tạo, nhiễm độc do lạm dụng kéo dài.
  • Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn.

Sử dụng Coldacmin kéo dài hoặc liều cao cho thấy có thể gây suy gan (do phân giải gan).

Thông báo cho bác sĩ của bạn về bất kỳ tác dụng phụ nào xảy ra trong quá trình điều trị.

Tương tác thuốc Coldacmin

Khi dùng chlorpheniramine: tránh dùng đồng thời với đồ uống có cồn, thuốc an thần, phenytoin.

Liên quan đến paracetamol: sử dụng paracetamol kéo dài có thể làm tăng tác dụng của thuốc chống đông máu.

Bảo quản thuốc 

Bảo quản thuốc Coldacmin ở nơi khô ráo, ở nhiệt độ không quá 30 độ C.

Giữ thuốc Coldacmin ở nơi an toàn, tránh xa tầm tay trẻ em và thú nuôi.

Thuoc Coldacmin dieu tri giam dau va ha sot
Thuoc Coldacmin dieu tri giam dau va ha sot

BÌNH LUẬN bên dưới thông tin và câu hỏi của bạn về bài viết Thuốc Coldacmin điều trị giảm đau và hạ sốt. Chúng tôi sẽ giải đáp mọi thắc mắc cho bạn.

Một số câu hỏi thường gặp về thuốc Coldacmin

1. Thuốc Coldacmin là thuốc gì?

  • Thuốc Coldacmin là thuốc trong nhóm thuốc giảm đau hạ sốt, nhóm thuốc chống viêm phi steroid.
  • Thuốc dược bào chế dưới dạng viên nang, mỗi viên có chứa 325mg Paracetamol, 4mg Clorpheniramin maleat cùng tá dược vừa đủ gồm có tinh bột sắn, PVA, đường, màu đỏ erythrosine, màu vàng tartrazin.

2. Thuốc Coldacmin giá bao nhiêu?

  • Thuốc được đóng hộp gồm 100 viên chia làm 10 vỉ, mỗi vỉ 10 viên và đang được bán với giá vào khoảng 40.000đ một hộp. Giá bán của sản phẩm có thể khác nhau tùy thuộc vào từng nhà thuốc.
  • Thuốc hiện đã có mặt tại hầu hết các nhà thuốc trên toàn quốc. Tuy nhiên để có thể mua được những sản phẩm đảm bảo chất lượng, an toàn cho sức khỏe hãy mua thuốc ở những nhà thuốc lớn, có uy tín.

Tác giả: BS Lucy Trinh

Nguồn tham khảo:

Nguồn mims: https://www.mims.com/vietnam/drug/info/coldacmin, cập nhật 11/2020

Nguồn uy tín NhathuocLP: https://nhathuoclp.com/thuoc-coldacmin/, cập nhật 3/11/2020

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Call Now Button