Thuốc Coldflu Forte điều trị giảm đau, hạ sốt

Thuoc Coldflu Forte dieu tri giam dau ha sot
Nhấp vào bên dưới để đánh giá!
[Total: 1 Average: 5]

Nhà Thuốc LP chia sẻ thông tin về Thuốc Coldflu Forte điều trị giảm đau, hạ sốt. Bài viết chỉ mang tính chất tham khảo, bệnh nhân sử dụng thuốc Coldflu Forte phải có chỉ định của bác sĩ.

Thông tin cơ bản về Thuốc Coldflu Forte điều trị giảm đau, hạ sốt

  • Tên thương hiệu: Coldflu Forte
  • Thành phần hoạt chất: Acetaminophen 500mg, Dextromethorphan HBr 15mg, Loratadine 5mg
  • Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 5 viên, lọ 200 viên nén dài bao phim
  • Hãng sản xuất: Công ty cổ phần Pymepharco

Thuốc Coldflu Forte là gì?

Thuốc Coldflu Forte là thuốc kết hợp giữa 3 loại hoạt chất:

  • Acetaminophen: hay còn gọi là paracetamol, có tác dụng giảm đau, hạ sốt, giúp giảm các triệu chứng đau đầu, nhức đầu, cảm sốt.
  • Loratadin: giúp điều trị viêm mũi dị ứng, làm giảm các triệu chứng như chảy nước mũi, ngứa mũi, hắt hơi, ngứa mắt…
  • Dextromethorphan: rất hiệu quả trong việc giảm triệu chứng ho.

Sự kết hợp của 3 hoạt chất này làm tăng tác dụng điều trị của Coldflu Forte và có thể giảm liều trong điều trị giúp giảm tác dụng không mong muốn của thuốc. Coldflu Forte có tác dụng giảm đau, giảm ngứa, hạ sốt, trị ho.

Công dụng, Chỉ định thuốc Coldflu Forte

Coldflu Forte được chỉ định làm giảm các triệu chứng như nghẹt mũi, chảy nước mũi, chảy nước mắt, ngứa mắt, viêm xoang có kèm ho và sốt (hoặc nhức đầu, đau nhức bắp thịt) trong cảm cúm.

Chống chỉ định thuốc Coldflu Forte

Quá mẫn với bất cứ thành phần nào của thuốc.

Bệnh nhân bị thiếu hụt glucose-6-phosphate dehydrogenase.

Bệnh nhân đang dùng thuốc ức chế MAO.

Trẻ em dưới 2 tuổi.

Hướng dẫn sử dụng thuốc Coldflu Forte

Liều dùng thuốc

  • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 1 viên x 2 lần / ngày, khoảng cách tối thiểu 4 – 6 giờ giữa các lần dùng.
  • Trẻ em từ 6-11: 1/2 viên x 3 lần, tối đa 3 viên / ngày, khoảng cách tối thiểu 4 – 6 giờ giữa các lần dùng.
  • Bệnh nhân suy gan hoặc suy thận: 1 viên 1 ngày hay uống cách ngày.

Cách dùng thuốc

Dùng thuốc đúng liều, đúng cách theo hướng dẫn của bác sĩ kê đơn hay dược sĩ cấp thuốc. Không tự ý tăng liều hay bỏ thuốc mà không hỏi ý kiến bác sĩ.

Thuốc Coldflu Forte được uống với nước, có thể kèm hoặc không kèm thức ăn, nhưng để giảm kích thích dạ dày thì nên dùng thuốc sau ăn khoảng 20 phút.

Xem thêm các sản phẩm thuốc điều trị ung thư xương:

Thuốc Glivec 400mg Imatinib điều trị ung thư máu

Thuốc Vidaza 100mg Azacitidine điều trị ung thư tủy xương, suy tủy, bạch cầu mạn

Thuốc Xgeva 120mg Denosumab ung thư lan ra xương, tăng canxi máu

Thận trọng trước và khi dùng thuốc Coldflu Forte

Bệnh nhân bị phenylketon niệu và những người cần hạn chế đưa phenylalanin vào cơ thể không được sử dụng đồng thời paracetamol và thức ăn, thuốc có chứa aspartam.

Bệnh nhân quá mẫn cảm (hen suyễn) không nên sử dụng đồng thời paracetamol và thức ăn hoặc thuốc có chứa sulfit.

Thận trọng khi dùng cho bệnh nhân bị thiếu máu, suy gan và thận trước đó.

Paracetamol có thể gây tổn thương gan nếu bạn uống nhiều đồ uống có cồn; người ta khuyên nên tránh hoặc giảm uống rượu.

Đối với các thuốc có chứa paracetamol, bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu phản ứng da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hoại tử biểu bì nhiễm độc (TEN) hoặc hội chứng Lyell, mụn mủ ngoại ban cấp tính (AGEP).

Trong khi sử dụng loratadine, nguy cơ khô miệng ở người cao tuổi và nguy cơ sâu răng đã được báo cáo.

Thận trọng khi dùng loratadine cho những bệnh nhân bị ho có đờm hoặc ho mãn tính ở người nghiện rượu, hen suyễn hoặc khí phế thũng, có nguy cơ suy hô hấp; và ở trẻ em bị dị ứng.

Liều cao dextromethorphan có thể gây nghiện và lệ thuộc thuốc.

Mang thai và Cho con bú: Thận trọng khi dùng thuốc cho phụ nữ có thai và cho con bú vì chưa xác định được độ an toàn của thuốc.

Người lái xe hay vận hành máy móc: Thận trọng khi dùng thuốc cho người điều khiển phương tiện và vận hành máy móc vì có thể gây mệt mỏi, chóng mặt.

Tác dụng phụ của Coldflu Forte

Liên quan đến paracetamol:

  • Không phổ biến: phát ban; buồn nôn ói mửa; bệnh tái phát, nhiễm độc thận khi lạm dụng lâu dài; giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu, thiếu máu.
  • Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn.

Liên quan đến loratadine:

  • Thường gặp: nhức đầu, khô miệng. Ít gặp: chóng mặt, khô mũi và hắt hơi, viêm kết mạc.
  • Hiếm gặp: trầm cảm, nhịp tim nhanh, nhịp tim nhanh trên thất, hồi hộp, buồn nôn, kinh nguyệt không đều, phát ban, mày đay và sốc phản vệ.

Liên quan đến dextromethorphan:

  • Thường gặp: mệt mỏi, chóng mặt, nhịp tim nhanh, buồn nôn, đỏ bừng. Không phổ biến: mày đay.
  • Hiếm gặp: phát ban da, buồn ngủ nhẹ, rối loạn tiêu hóa.

Thông báo cho bác sĩ về bất kỳ tác dụng phụ nào xảy ra trong quá trình điều trị.

Tương tác thuốc Coldflu Forte

Paracetamol làm tăng tác dụng của thuốc chống đông máu (warfarin). Đồ uống có cồn, thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepine) và isoniazid có thể làm tăng độc tính của paracetamol đối với gan.

Cimetidine, ketoconazole, erythromycin làm tăng nồng độ loratadine trong huyết tương; tuy nhiên, không có dấu hiệu lâm sàng vì chỉ số điều trị rộng của loratadine.

Dextromethorphan tăng cường tác dụng của các chất ức chế hệ thần kinh trung ương. Quinidine làm tăng nồng độ trong huyết thanh và tác dụng phụ của dextromethorphan.

Bảo quản thuốc Coldflu Forte

Bảo quản thuốc Coldflu Forte ở nhiệt độ dưới 30°C, nơi khô ráo, tránh ánh nắng trực tiếp.

Giữ thuốc Coldflu Forte ở nơi an toàn, tránh xa tầm tay trẻ em và thú nuôi.

Thuoc Coldflu Forte dieu tri giam dau ha sot
Thuoc Coldflu Forte dieu tri giam dau ha sot

BÌNH LUẬN bên dưới thông tin và câu hỏi của bạn về bài viết Thuốc Coldflu Forte điều trị giảm đau, hạ sốt.

***Tuyên bố miễn trừ trách nhiệm: Nhathuoclp đã nỗ lực để đảm bảo rằng tất cả các thông tin đều thực sự chính xác, toàn diện và cập nhật. Tuy nhiên, bài viết này không nên được sử dụng để thay thế cho kiến ​​thức và chuyên môn của bác sĩ đượ cấp phép. Bạn nên luôn luôn tham khảo ý kiến ​​bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi dùng bất kỳ loại thuốc nào.

Xem thêm link tổng hợp các thuốc được quan tâm nhất: https://nhathuoclp.com/tong-hop-kien-thuc-thuoc-tai-nha-thuoc-lp/

Một số câu hỏi thường gặp về thuốc Coldflu Forte

1. Thuốc coldflu forte là thuốc gì? có tác dụng gì?

Thuốc coldflu forte là thuốc trị cảm cúm có tác dụng:

  • Hỗ trợ trị chứng loãng đờm, dịch tiết ở phế quản
  • Giảm các triệu chứng ho, sổ mũi, nghẹt mũi, viêm họng, nhức mỏi do cảm sốt gây ra
  • Giúp cải thiện đường thở – hô hấp, giúp thông thoáng đường thở
  • Hỗ trợ giảm đau nhẹ – vừa như đau răng, đau đầu, đau cơ khớp, đau bụng kinh….

2. Những ai nên dùng thuốc Coldflu Forte

  • Người đang mắc bệnh lý cảm cúm – sốt gây ra đau nhức, ho, sổ mũi, chảy nước mắt…
  • Người gia hay bị đau cơ xương khớp, người làm việc quá mức – lao động quá sức dẫn đến đau đầu
  • Người cảm giác đau do bị chấn thương do tai nạn – chấn thương thể thao

3. Những người không nên dùng thuốc Coldflu Forte

  • Mẫn cảm với thành phần của thuốc
  • Trẻ dưới 6 tuổi, người đang dùng thuốc IMAO, suy gan nặng
  • Rối loạn tuyến tiền liệt – niệu đạo, bệnh glaucom góc đóng
  • Suy thận nặng, co thắt phế quản, suy tế bào gan
  • Phụ nữ mang thai và cho con bú, nghiện rượu
  • Không dùng chung với thuốc ho khác
  • Bệnh lý tiêu hóa (cẩn thận)
  • Người già, lái xe, vận hành máy (cẩn thận)

4. Thuốc coldflu forte giá bao nhiêu tiền?

Thuốc coldflu forte có giá 145.000 / hộp 25 vỉ x 4 viên.

Tác giả: BS Lucy Trinh

Nguồn tham khảo:

Nguồn drugbank: https://drugbank.vn/thuoc/ColdFlu-Forte&VD-16355-12, cập nhật 12/2020.

Nguồn uy tín NhathuocLP: https://nhathuoclp.com/thuoc-coldflu-forte/, cập nhật 23/12/2020.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Call Now Button