Thuốc Mypara 500mg Paracetamol điều trị giảm đau hạ sốt

Thuoc Mypara dieu tri giam dau ha sot
Nhấp vào bên dưới để đánh giá!
[Total: 2 Average: 3]

Nhà Thuốc LP chia sẻ thông tin về Thuốc Mypara 500mg Paracetamol điều trị giảm đau hạ sốt. Bài viết chỉ mang tính chất tham khảo, bệnh nhân sử dụng thuốc Mypara phải có chỉ định của bác sĩ.

Thông tin cơ bản về Thuốc Mypara 500mg Paracetamol điều trị giảm đau hạ sốt

  • Tên thương hiệu: Mypara
  • Thành phần hoạt chất: Paracetamol (Acetaminophen)
  • Hàm lượng: 500mg
  • Đóng gói: Hộp 1 tuýp, 2 tuýp x 10 viên, hộp 4 vỉ x 4 viên nén sủi bọt
  • Hãng sản xuất: Công ty TNHH S.P.M

Thuốc Mypara là gì?

Mypara chứa Paracetamol còn được gọi là acetaminophen, là một loại thuốc được sử dụng để điều trị đau và sốt. Cơ chế chính xác của Mypara vẫn chưa được biết.

Mypara được sử dụng để điều trị nhiều bệnh như đau đầu, đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt. Thuốc làm giảm đau trong bệnh viêm khớp nhẹ nhưng không có tác dụng đối với tình trạng viêm và sưng cơ bản của khớp.

Mypara cũng có thể được sử dụng cho các mục đích khác không được liệt kê trong hướng dẫn thuốc.

Cơ chế hoạt động của Paracetamol

Chưa được biết chính xác paracetamol hoạt động như thế nào, nhưng các nhà khoa học cho rằng nó hoạt động chủ yếu ở hệ thần kinh trung ương (não và cột sống). Paracetamol được cho là có thể làm giảm cường độ của các tín hiệu đau đến não. Nó cũng có thể ngăn chặn việc giải phóng các chất, được gọi là prostaglandin, làm tăng cơn đau và nhiệt độ cơ thể.

Công dụng, Chỉ định thuốc Mypara

Thuốc Mypara thông thường được các bác sĩ chỉ định điều trị tình trạng giảm đau nhanh đối với triệu chứng đau nhức đầu, cơ thể bị sốt, đau răng, đau tai, đau do cảm cúm,…

Chống chỉ định thuốc Mypara

Không được sử dụng thuốc này nếu bạn bị dị ứng với paracetamol hoặc bất kỳ thành phần nào khác có cùng với nó.

Hướng dẫn sử dụng thuốc Mypara

Liều dùng thuốc

Liều lượng của Mypara được kê toa phụ thuộc vào một số yếu tố như tuổi tác, cân nặng, mức độ nghiêm trọng của tình trạng bệnh.

  • Liều thông thường cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: bạn dùng 500–1.000mg mỗi 4–6 giờ khi cần thiết nhưng không quá 4g/ngày.
  • Liều thông thường cho trẻ từ 6–12 tuổi: bạn cho trẻ dùng 250–500mg mỗi 4–6 giờ khi cần thiết nhưng không quá 4g/ngày.

Cách dùng thuốc

Sử dụng Mypara đúng theo chỉ dẫn của bác sĩ hoặc theo hướng dẫn trên nhãn. Không sử dụng nhiều hơn hoặc ít hơn so với hướng dẫn của bác sĩ.

Uống cả viên Mypara cùng với một ly nước, có thể được dùng trước hoặc ngay sau bữa ăn.

Việc sử dụng không bao giờ được vượt quá giới hạn liều lượng tối đa được khuyến nghị hàng ngày là 4 gam trong khoảng thời gian 24 giờ.

Không tự ý dùng thuốc để giảm đau quá 10 ngày ở người lớn và 5 ngày ở trẻ em.

Không nên tự ý dùng thuốc trong trường hợp sốt quá cao (trên 39,5ºC), sốt trên 3 ngày hoặc sốt tái phát.

Xem thêm bài viết về thuốc điều trị ung thư phổi

Thận trọng trước và khi dùng thuốc Mypara

Bệnh thận: Thuốc này không được khuyến khích sử dụng cho những bệnh nhân bị bệnh thận liên quan đến việc sử dụng quá nhiều thuốc giảm đau.

Bệnh gan: Thuốc này nên được sử dụng hết sức thận trọng ở những bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan hoặc các bệnh gan đang hoạt động do tăng nguy cơ tác dụng phụ nghiêm trọng.

Suy dinh dưỡng mãn tính: Thuốc này nên được sử dụng hết sức thận trọng ở những bệnh nhân bị suy dinh dưỡng do tăng nguy cơ tác dụng phụ nghiêm trọng.

Nghiện rượu: Thuốc này nên được sử dụng hết sức thận trọng ở những bệnh nhân sử dụng rượu mãn tính do tăng nguy cơ tổn thương gan nghiêm trọng.

Mang thai: Thuốc này không được khuyến cáo sử dụng cho phụ nữ mang thai trừ khi cần thiết và lợi ích tiềm ẩn lớn hơn những rủi ro liên quan. Thuốc này không được biết là có gây hại gì cho thai nhi hay không, nhưng chỉ nên dùng sau khi hỏi ý kiến ​​bác sĩ.

Cho con bú: Thuốc này an toàn để sử dụng trong thời kỳ cho con bú. Tuy nhiên, nên hỏi ý kiến ​​bác sĩ trước khi dùng thuốc này. Theo dõi trẻ sơ sinh để biết bất kỳ tác dụng phụ không mong muốn nào như phát ban trên da hoặc tiêu chảy trong khi dùng thuốc này.

Tác dụng phụ của Mypara

Tác dụng phụ với thuốc Mypara không phổ biến và có thể bao gồm phát ban và các phản ứng dị ứng khác. Tuy nhiên, hãy thông báo cho bác sĩ nếu bạn bị phát ban nặng hơn hoặc không biến mất sau một vài ngày.

Thông báo cho bác sĩ ngay lập tức nếu bạn bị vàng da hoặc mắt kèm theo đau bụng hoặc mệt mỏi dai dẳng, buồn nôn hoặc nôn.

Tương tác thuốc Mypara

Thông báo cho bác sĩ và dược sĩ của bạn nếu bạn đang dùng bất kỳ loại thuốc nào sau đây:

  • Thuốc điều trị động kinh (phù hoặc co giật) như phenytoin, carbamazepine
  • Thuốc làm loãng máu, ví dụ như warfarin
  • Thuốc kháng sinh như chloramphenicol

Luôn thông báo cho bác sĩ và dược sĩ của bạn nếu bạn đang dùng bất kỳ loại thuốc nào khác bao gồm thuốc bổ từ thảo dược, thuốc bổ sung và thuốc bạn mua mà không cần đơn.

Bảo quản thuốc Mypara

Bảo quản thuốc Mypara ở nhiệt độ phòng, tránh độ ẩm và ánh nắng trực tiếp.

Giũ thuốc Mypara ở nơi an toàn, tránh xa tầm tay trẻ em và thú nuôi.

Thuoc Mypara dieu tri giam dau ha sot
Thuoc Mypara dieu tri giam dau ha sot

BÌNH LUẬN bên dưới thông tin và câu hỏi của bạn về bài viết Thuốc Mypara 500mg Paracetamol điều trị giảm đau hạ sốt. Chúng tôi sẽ giải đáp mọi thắc mắc cho bạn.

Một số câu hỏi thường gặp về thuốc Mypara

1. My Para 500mg là thuốc gì?

  • Thuốc My Para 500mg là một sản phẩm của Công ty TNHH S.P.M – VIỆT NAM.
  • My Para 500mg là thuốc uống có tác dụng làm giảm nhanh chóng các triệu chứng đau nhức, khó chịu như đau răng, cảm cúm, đau đầu, với hoạt chất chính là Acetaminophen.

Một viên thuốc My Para 500mg có các thành phần sau:

  • Acetaminophen với hàm lượng 500mg.
  • Ngoài ra còn có 1 số tá dược và phụ liệu khác với hàm lượng vừa đủ 1 viên như: Kollicon 30, PEG 6000, Acid citric, Lactose, Sorbitol, Natri benzoat, Isopropanol, Natri bicarbonat.

2. Thuốc My Para 500mg giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

  • Một hộp thuốc My Para 500mg có 1 tuýp hoặc 2 tuyp, mỗi tuyp chứa 10 viên thuốc sủi bọt, được bán phổ biến tại các cơ sở bán thuốc trên toàn quốc. Giá 1 hộp My Para 500mg vào khoảng 20.000 vnđ, hoặc có thể thay đổi tùy vào từng nhà thuốc.
  • Thuốc My Para 500mg là thuốc bán theo đơn, bệnh nhân mua thuốc cần mang theo đơn thuốc của bác sĩ. Cần liên hệ những cơ sở uy tín để mua được sản phẩm thuốc My Para 500mg tốt nhất, tránh thuốc kém chất lượng.

Xem thêm link tổng hợp các thuốc được quan tâm nhất: https://nhathuoclp.com/tong-hop-kien-thuc-thuoc-tai-nha-thuoc-lp/

Tác giả: BS Lucy Trinh

Nguồn tham khảo:

Nguồn mims: https://www.mims.com/vietnam/drug/info/mypara, cập nhật 11/2020

Nguồn uy tín NhathuocLP: https://nhathuoclp.com/thuoc-mypara-500mg-paracetamol/, cập nhật /11/2020

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Call Now Button