Thuốc Panalganeffer 500mg Paracetamol điều trị giảm đau hạ sốt

Thuoc Panalganeffer dieu tri giam dau ha sot 1
Nhấp vào bên dưới để đánh giá!
[Total: 0 Average: 0]

Nhà Thuốc LP chia sẻ thông tin về Thuốc Panalganeffer 500mg Paracetamol điều trị giảm đau hạ sốt. Bài viết chỉ mang tính chất tham khảo, bệnh nhân sử dụng thuốc Panalganeffer phải có chỉ định của bác sĩ.

Thông tin cơ bản về Thuốc Panalganeffer 500mg Paracetamol điều trị giảm đau hạ sốt

  • Tên thương hiệu: Panalganeffer 
  • Thành phần hoạt chất: Paracetamol
  • Hàm lượng: 500mg
  • Đóng gói: Hộp 2 vỉ, 4 vỉ x 4 viên. Hộp 2 tuýp x 10 viên nén sủi bọt
  • Hãng sản xuất: Công ty cổ phần Dược phẩm Cửu Long (PHARIMEXCO)

Thuốc Panalganeffer là gì?

Panalganeffer chứa thành phần chính Paracetamol thuộc về một nhóm thuốc được gọi là thuốc giảm đau. Nó được sử dụng để giảm đau nhẹ đến trung bình. Nó cũng hữu ích để giảm nhiệt độ tăng lên (sốt), chẳng hạn như khi bị cảm lạnh hoặc sau khi chủng ngừa ở trẻ em.

Cơ chế hoạt động của Dihydroergotamin

Paracetamol thể hiện tác dụng giảm đau bằng cách ngăn chặn sự tạo xung động ở ngoại vi. Nó tạo ra chất chống dị ứng bằng cách ức chế trung tâm điều nhiệt vùng dưới đồi. Hoạt tính chống viêm yếu của nó có liên quan đến việc ức chế tổng hợp prostaglandin trong thần kinh trung ương.

Công dụng, Chỉ định thuốc Panalganeffer

Panalganeffer được chỉ định để điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa: Nhức đầu, sốt, đau nhức do cảm cúm, đau răng, đau cơ.

Không dùng paracetamol để điều trị thấp khớp và các cơn đau có nguồn gốc nội tạng.

Chống chỉ định thuốc Panalganeffer 

Quá mẫn với một trong các thành phần của thuốc.

Người bệnh gan nặng, bệnh thận, bệnh tim, bệnh phổi và người bệnh nhiều lần thiếu máu.

Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase (G6PD).

Hướng dẫn sử dụng thuốc Panalganeffer 

Liều dùng thuốc

Liều hàng ngày của paracetamol chỉ định khoảng 60 mg/kg/ngày, chia làm 4 — 6 lần.

Người lớn và trẻ em trên 11 tuổi: tổng 1 viên/lần, nếu cẩn dùng lại sau 4 – 6 giờ. Nếu đau nhiều, có thể dùng 2 viên/lần, nhưng không quá 6 viên/ngày.

Cách dùng thuốc

Sử dụng thuốc này đúng theo chỉ dẫn trên nhãn, hoặc theo chỉ định của bác sĩ.

Hoà tan thuốc vào khoảng 200ml nước đến khi sủi hết bọt. Nên uống thuốc sau bữa ăn. Không dùng quá 6 viên mỗi ngày.

Khoảng cách giữa hai lần dùng thuốc từ 4 đến 6 giờ.Trường hợp suy thận, khoảng cách tối thiểu là 8 giờ.

Nếu cơn đau tiếp tục kéo dài quá 5 ngày, không nên tiếp tục điều trị mà không hỏi ý kiến bác sĩ.

Thận trọng trước và khi dùng thuốc Panalganeffer 

Không sống rượu và các thức uống có rượu khi đang dùng thuốc. 

Người bị suy giảm chức năng gan, thận cẩn thận trọng khi dùng thuốc (theo dõi chức năng gan và thận, tăng khoảng cách giữa các liều). 

Phải dùng paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biếu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao methemoglobin trong máu. 

Thời kỳ mang thai: chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi thai nghén liên quan đến tác dụng không mong muốn có thế có đốt với phát triển thai. Do đó chỉ nên dùng paracetamol ở người mang thai khi thật cần thiết.

Thời kỳ cho con bú: người mẹ dùng paracetamol sau khi đẻ cho con bú, không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.

Tác dụng phụ của Panalganeffer 

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có bất kỳ dấu hiệu nào sau đây của phản ứng dị ứng với paracetamol: nổi mề đay; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng. Ngừng sử dụng thuốc này và gọi cho bác sĩ ngay nếu bạn gặp tác dụng phụ nghiêm trọng như:

  • sốt thấp kèm theo buồn nôn, đau dạ dày và chán ăn
  • nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét
  • vàng da hoặc mắt

Đây không phải là danh sách đầy đủ các tác dụng phụ của paracetamol và những tác dụng phụ có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ.

Tương tác thuốc Panalganeffer 

Nói với bác sĩ của bạn về tất cả các loại thuốc kê đơn và không kê đơn, vitamin, khoáng chất, sản phẩm thảo dược và thuốc do các bác sĩ khác kê đơn. Không bắt đầu một loại thuốc mới mà không nói với bác sĩ của bạn.

  • Giảm hấp thu với colestyramine. 
  • Giảm nồng độ huyết thanh khi dùng rifampicin và một số thuốc chống co giật (ví dụ như phenytoin, phenobarbital, carbamazepine, primidone). 
  • Tăng cường tác dụng chống đông máu của warfarin và các coumarin khác khi sử dụng kéo dài. 
  • Tăng hấp thu với metoclopramide và domperidone
  • Tăng nồng độ huyết thanh với probenecid. 
  • Có thể làm tăng nồng độ cloramphenicol trong huyết thanh.

Bảo quản thuốc Panalganeffer 

Bảo quản thuốc Panalganeffer ở nhiệt độ phòng, tránh ẩm và ánh nắng trực tiếp.

Giữ thuốc Panalganeffer ở nơi an toàn, tránh xa tầm tay của trẻ em và thú nuôi.

Thuoc Panalganeffer dieu tri giam dau ha sot
Thuoc Panalganeffer dieu tri giam dau ha sot

Nguồn: nhathuoclp.com

BÌNH LUẬN bên dưới thông tin và câu hỏi của bạn về bài viết Thuốc Panalganeffer 500mg Paracetamol điều trị giảm đau hạ sốt.

***Tuyên bố miễn trừ trách nhiệm: Nhathuoclp đã nỗ lực để đảm bảo rằng tất cả các thông tin đều thực sự chính xác, toàn diện và cập nhật. Tuy nhiên, bài viết này không nên được sử dụng để thay thế cho kiến ​​thức và chuyên môn của bác sĩ được cấp phép. Bạn nên luôn luôn tham khảo ý kiến ​​bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi dùng bất kỳ loại thuốc nào.

***Website NhaThuocLP.com không bán lẻ dược phẩm, mọi thông tin trên website nhằm cung cấp thông tin tham khảo sản phẩm. Website hoạt động dưới hình thức hợp đồng mua bán với các đối tác có đủ điều kiện kinh doanh Dược phẩm như: Bệnh viện, Nhà Thuốc,… Chúng tôi không hoạt động bán lẻ dược phẩm dưới bất kỳ hình thức nào trên Website.

Nguồn tham khảo:

Nguồn drugbank: https://drugbank.vn/thuoc/Panalganeffer-500&VD-17904-12, cập nhật 1/2020.

Nguồn uy tín NhathuocLP: https://nhathuoclp.com/thuoc-panalganeffer-500mg-paracetamol/, cập nhật 4/3/2021.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Call Now Button