Paracetamol là thuốc gì? Thuốc Paracetamol điều trị giảm đau và hạ sốt

Paracetamol thuoc gi Thuoc Paracetamol 500mg

Mới cập nhật

Paracetamol 500mg thuốc gì? Thuốc Paracetamol điều trị giảm đau và hạ sốt, giá thuốc paracetamol bao nhiêu? Mua thuốc Paracetamol ở đâu tại Tp.HCM, Hà Nội, Cần Thơ, Đà Nẵng … trên toàn quốc.

Paracetamol là thuốc gì?

Paracetamol (acetaminophen) là thuốc giảm đau và giảm sốt . Cơ chế hoạt động chính xác của không được biết đến.

Paracetamol được sử dụng để điều trị nhiều tình trạng như đau đầu , đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt . Nó làm giảm đau trong viêm khớp nhẹ nhưng không có tác dụng đối với viêm và sưng khớp bên dưới.

Paracetamol cũng có thể được sử dụng cho các mục đích khác không được liệt kê trong hướng dẫn thuốc này.

Thông tin các dòng thuốc Paracetamol

Tên biệt dược chứa Paracetamol trên thế giới.

Acetalgine, Aferadol (Pháp), Afebrin (Philippin), Akindol (Pháp), Algotroppine, Alvedol, Apo-Acetaminophen (Canada), Claradol (Pháp), Coldcap (Đài Loan), Curpol (Anh), Doliprrane (Pháp), Datril, Effralgan (Pháp), Exdol, Febretol, Febridol, Fevrin, Fendon, Gynospasmine Sarein, Pacemol, Panadol (Mỹ), Parmol, Paraspen, Para-Lyoc (Pháp), Reliv, Servigesic (Thuỵ sĩ), Sinpro-N (Đức), Tabalgin, Tylenol (Mỹ), Tempra, Valadol, Valorin, SK-APAP, Zolben (Thuỵ sĩ).

Những dòng thuốc Paracetamol 500mg phổ biến:

Một số chế phẩm có tại Việt Nam

  • Viên nén Paracetamol.
Paracetamol 500mg
Paracetamol 500mg
  • Viên sủi Efferalgan codein.
    Efferalgan-500-mg-0
    Efferalgan-500-mg-0
  • Chế phẩm viên nén: Paracetamol, Panadol, Donodol… 500 mg.
    Hapacol Extra
    Hapacol Extra
  • Chế phẩm viên đạn: Efferalgan, Panadol 80 mg, 150 mg, 300 mg.
  • Chế phẩm viên sủi: Efferalgan, Donodol, Panadol 500 mg.
  • Chế phẩm gói bột Efferalgan 80 mg.

Chế phẩm dạng bột tiêm: Pro-Dafalgan 2g proparacetamol tương đương 1g paracetamol.

Chế phẩm dạng dung dịch uống.

Các chế phẩm kết hợp với các thuốc khác:

  • Pamin viên nén gồm Paracetamol 400 mg và Chlorpheniramin 2 mg.Chlorpheniramin
  • Decolgen, Typhi… dạng viên nén gồm Paracetamol 400 mg, Phenyl Propanolamin 5 mg, Chlorpheniramin 2 mg có tác dụng hạ sốt, giảm đau, giảm xuất tiết đường hô hấp để chữa cảm cúm.
  • Efferalgan-codein, Paracetamol-codein, Codoliprane, Claradol-codein, Algeisedal, Dafagan-codein dạng viên sủi gồm Paracetamol 400–500 mg và Codein sulphat 20–30 mg có tác dụng giảm đau nhanh và mạnh, giảm ho.
  • Di-Antalvic dạng viên nang trụ gồm Paracetamol 400 mg và Dextro-propoxyphen hydrochloride 30 mg (thuộc nhóm opiat yếu) có tác dụng giảm đau mạnh (ở mức độ trung gian so với giảm đau gây nghiện và giảm đau non-steroid).
    Efferalgan tre em 80mg 150mg 300mg
    Efferalgan tre em 80mg 150mg 300mg

Công dụng, chỉ định của thuốc Paracetamol

Paracetamol được dùng làm thuốc giảm đau và hạ sốt từ nhẹ đến vừa.

  • Điều trị các chứng đau do nguyên nhân khác nhau: Nhức đầu, đau nửa đầu, đau bụng kinh, đau dây thần kinh, đau nhức hệ xương cơ, đau răng.
  • Sốt do nhiễm khuẩn, viêm họng, viêm phế quản.
  • Làm giảm đau nhức và hạ sốt trong các trường hợp cảm lạnh, cảm cúm, sốt do virus.

* Giảm đau:

Paracetamol được dùng giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau nhẹ và vừa: đau đầu, đau răng, đau bụng kinh… Thuốc có hiệu quả nhất là giảm đau cường độ thấp có nguồn gốc không phải nội tạng.

Paracetamol không có tác dụng trị thấp khớp.

Paracetamol là thuốc thay thế salicylat (được ưa thích ở người bệnh chống chỉ định hoặc không dung nạp salicylat) để giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt.

* Hạ sốt:

Paracetamol thường được dùng để giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, khi sốt có thể có hại hoặc khi hạ sốt nói chung không đặc hiệu, không ảnh hưởng đến tiến trình của bệnh cơ bản và có thể che lấp tình trạng bệnh của người bệnh.

Cơ chế hoạt động của thuốc Paracetamol

Cơ chế tác của paracetamol đang còn được tranh cãi, do thực tế là nó cũng có tác dụng ức chế men cyclooxygenase (COX) làm giảm tổng hợp prostaglandin giống như aspirin, tuy nhiên paracetamol lại không có tác dụng chống viêm. Các nghiên cứu tập trung khám phá cách thức ức chế COX của paracetamol đã chỉ ra hai con đường:

  • Các men COX chịu trách nhiệm chuyển hóa arachidonic acid thành prostaglandinH2, là chất không bền vững và có thể bị chuyển hóa thành nhiều loại chất trung gian viêm khác.
  • Các thuốc chống viêm kinh điển như NSAIDs tác động ở khâu này. Hoạt tính của COX dựa vào sự tồn tại của nó dưới dạng oxy hóa đặc trưng, tyrosine 385 sẽ bị oxy hóa thành một gốc.
  • Người ta đã chỉ ra rằng, paracetamol làm giảm dạng oxy hóa của men này từ đó ngăn chặn nó chuyển hóa các chất trung gian viêm.

Nghiên cứu sâu hơn cho thấy, paracetamol còn điều chỉnh hệ cannabinoid nội sinh.[26] Paracetamol bị chuyển hóa thành AM404, một chất có các hoạt tính riêng biệt; quan trọng nhất là nó ức chế sự hấp thu của cannabinoid nội sinh bởi các neuron. Sự hấp thu này gây hoạt hóa các thụ thể đau tổn thương của cơ thể. Hơn nữa, AM404 còn ức chế kênh natri giống như các thuốc tê lidocaine và procaine.

Một giả thiết rất đáng chú ý nhưng hiện nay đã bị loại bỏ cho rằng paracetamol ức chế men COX-3. Men này khi thí nghiệm trên chó đã cho hiệu lực giống như các men COX khác, đó là làm tăng tổng hợp các chất trung gian viêm và bị ức chế bởi paracetamol. Tuy nhiên trên người và chuột, thì men COX-3 lại không có hoạt tính viêm và không bị tác động bởi paracetamol.

Chống chỉ định Paracetamol

Các điều kiện sau đây chống chỉ định với thuốc Paracetamol. Kiểm tra với bác sĩ của bạn nếu bạn có bất kỳ điều sau đây:

  • thiếu dinh dưỡng
  • suy gan cấp
  • vấn đề cuộc sống
  • suy thận nặng
  • một tình trạng mà cơ thể không thể duy trì lưu lượng máu đầy đủ được gọi là sốc
  • quá liều acetaminophen
  • Viêm gan cấp tính do vi rút viêm gan C
  • Dị ứng: Acetaminophen

Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận, hoặc gan.
Người bệnh quá mẫn với paracetamol.
Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.

Liều dùng thuốc Paracetamol như thế nào?

Liều Paracetamol dành cho người lớn thông thường khi bị sốt:

Hướng dẫn về liều dùng chung: 325 đến 650 mg mỗi 4 đến 6 giờ hoặc 1000 mg mỗi 6 đến 8 giờ bằng miệng hoặc trực tràng.

Paracetamol viên 500mg: Hai viên 500 mg uống mỗi 4 đến 6 giờ

Liều Paracetamol dành cho người lớn thông thường để giảm đau:

Hướng dẫn về liều dùng chung: 325 đến 650 mg mỗi 4 đến 6 giờ hoặc 1000 mg mỗi 6 đến 8 giờ bằng miệng hoặc trực tràng.

Paracetamol viên 500mg: Hai viên 500 mg uống mỗi 4 đến 6 giờ

Liều dùng thông thường cho trẻ em bị sốt:

Uống hoặc trực tràng:

<= 1 tháng: 10 đến 15 mg / kg / liều mỗi 6 đến 8 giờ khi cần thiết.

> 1 tháng đến 12 tuổi: 10 đến 15 mg / kg / liều cứ sau 4 đến 6 giờ khi cần thiết (Tối đa: 5 liều trong 24 giờ)

Sốt: 4 tháng đến 9 năm: Liều ban đầu: 30 mg / kg (Báo cáo bởi một nghiên cứu (n = 121) để giảm sốt hiệu quả hơn liều duy trì 15 mg / kg mà không có sự khác biệt về dung nạp lâm sàng.)

> = 12 năm: 325 đến 650 mg cứ sau 4 đến 6 giờ hoặc 1000 mg cứ sau 6 đến 8 giờ

Liều trẻ em thông thường để giảm đau:

Uống hoặc trực tràng:

<= 1 tháng: 10 đến 15 mg / kg / liều mỗi 6 đến 8 giờ khi cần thiết.

> 1 tháng đến 12 tuổi: 10 đến 15 mg / kg / liều cứ sau 4 đến 6 giờ khi cần thiết (Tối đa: 5 liều trong 24 giờ)

Sốt: 4 tháng đến 9 năm: Liều ban đầu: 30 mg / kg (Báo cáo bởi một nghiên cứu (n = 121) để giảm sốt hiệu quả hơn liều duy trì 15 mg / kg mà không có sự khác biệt về dung nạp lâm sàng.)

> = 12 năm: 325 đến 650 mg cứ sau 4 đến 6 giờ hoặc 1000 mg cứ sau 6 đến 8 giờ

Tôi nên sử dụng paracetamol như thế nào?

Sử dụng paracetamol chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn, hoặc theo chỉ định của bác sĩ.

Không sử dụng nhiều thuốc này hơn khuyến cáo. Một quá liều paracetamol có thể gây ra tác hại nghiêm trọng. Lượng tối đa cho người lớn là 1 gram (1000 mg) mỗi liều và 4 gram (4000 mg) mỗi ngày. Sử dụng nhiều paracetamol có thể gây tổn thương cho gan của bạn. Nếu bạn uống nhiều hơn ba loại đồ uống có cồn mỗi ngày, hãy nói chuyện với bác sĩ trước khi dùng paracetamol và không bao giờ sử dụng quá 2 gram (2000 mg) mỗi ngày. Nếu bạn đang điều trị cho trẻ, hãy sử dụng một dạng paracetamol dành cho trẻ em. Cẩn thận làm theo hướng dẫn dùng thuốc trên nhãn thuốc. Không dùng thuốc cho trẻ dưới 2 tuổi mà không có lời khuyên của bác sĩ.

Đo dạng paracetamol dạng lỏng bằng thìa hoặc cốc đo liều đặc biệt, không phải là muỗng ăn thông thường. Nếu bạn không có thiết bị đo liều, hãy hỏi dược sĩ của bạn. Bạn có thể cần lắc chất lỏng trước mỗi lần sử dụng. Thực hiện theo các hướng dẫn trên nhãn thuốc.

Viên nhai paracetamol phải được nhai kỹ trước khi nuốt.

Hãy chắc chắn rằng bàn tay của bạn khô khi xử lý viên thuốc tan rã paracetamol. Đặt máy tính bảng lên lưỡi của bạn. Nó sẽ bắt đầu tan biến ngay lập tức. Đừng nuốt cả viên thuốc. Cho phép nó hòa tan trong miệng của bạn mà không cần nhai.

Để sử dụng hạt sủi paracetamol, hòa tan một gói hạt trong ít nhất 4 ounces nước. Khuấy hỗn hợp này và uống tất cả ngay lập tức. Để chắc chắn rằng bạn nhận được toàn bộ liều lượng, thêm một chút nước vào cùng một ly, xoay nhẹ và uống ngay.

Không dùng thuốc đặt trực tràng paracetamol bằng miệng. Nó chỉ được sử dụng trong trực tràng của bạn. Rửa tay trước và sau khi đặt thuốc đạn.

Cố gắng làm rỗng ruột và bàng quang của bạn ngay trước khi sử dụng thuốc đạn paracetamol. Tháo lớp bọc bên ngoài khỏi thuốc đạn trước khi chèn nó. Tránh xử lý thuốc đạn quá lâu nếu không nó sẽ tan chảy trong tay bạn.

Để có kết quả tốt nhất từ ​​thuốc đạn, hãy nằm xuống và đưa đầu nhọn đầu đạn vào trực tràng. Giữ thuốc đạn trong vài phút. Nó sẽ tan chảy nhanh chóng khi được đưa vào và bạn sẽ cảm thấy ít hoặc không cảm thấy khó chịu khi cầm nó. Tránh sử dụng phòng tắm ngay sau khi đặt thuốc đạn.

Ngừng sử dụng paracetamol và gọi cho bác sĩ của bạn nếu:

  • bạn vẫn bị sốt sau 3 ngày sử dụng;
  • bạn vẫn bị đau sau 7 ngày sử dụng (hoặc 5 ngày nếu điều trị cho trẻ);
  • bạn bị nổi mẩn da, đau đầu liên tục hoặc đỏ hoặc sưng; hoặc là
  • nếu các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn, hoặc nếu bạn có bất kỳ triệu chứng mới.

Xét nghiệm glucose nước tiểu có thể cho kết quả sai trong khi bạn đang dùng paracetamol. Nói chuyện với bác sĩ của bạn nếu bạn bị tiểu đường và bạn nhận thấy sự thay đổi nồng độ glucose trong quá trình điều trị.

Lưu trữ paracetamol ở nhiệt độ phòng tránh nhiệt và độ ẩm. Thuốc đạn trực tràng có thể được lưu trữ ở nhiệt độ phòng hoặc trong tủ lạnh.

Paracetamol thuoc gi Thuoc Paracetamol 500mg
Paracetamol thuoc gi Thuoc Paracetamol 500mg

Tác dụng phụ của Paracetamol

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có bất kỳ dấu hiệu nào của phản ứng dị ứng với paracetamol: nổi mề đay; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn. Ngừng sử dụng thuốc này và gọi bác sĩ ngay lập tức nếu bạn có tác dụng phụ nghiêm trọng như:

  • sốt thấp kèm buồn nôn, đau dạ dày và chán ăn;
  • nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét; hoặc là
  • Vàng da (vàng da hoặc mắt).

Cảnh báo của thuốc khi dùng, Trước khi dùng thuốc này

Không sử dụng thuốc này nếu bạn bị dị ứng với acetaminophen hoặc paracetamol.

Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ nếu bạn an toàn khi dùng paracetamol nếu bạn có:

  • bệnh gan; hoặc là
  • tiền sử nghiện rượu;

Người ta không biết liệu paracetamol sẽ gây hại cho thai nhi. Trước khi sử dụng paracetamol, hãy nói với bác sĩ nếu bạn đang mang thai. Thuốc này có thể truyền vào sữa mẹ và có thể gây hại cho em bé bú. Không sử dụng paracetamol mà không nói với bác sĩ nếu bạn đang cho con bú.

Tôi nên tránh những gì?

Không sử dụng bất kỳ loại thuốc ho, cảm lạnh, dị ứng hoặc thuốc giảm đau không kê đơn nào khác mà không hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước. Paracetamol có trong nhiều loại thuốc kết hợp. Nếu bạn sử dụng một số sản phẩm cùng nhau, bạn có thể vô tình sử dụng quá nhiều paracetamol. Đọc nhãn của bất kỳ loại thuốc nào khác mà bạn đang sử dụng để xem nó có chứa paracetamol, acetaminophen hoặc APAP hay không. Tránh uống rượu trong khi dùng thuốc này. Rượu có thể làm tăng nguy cơ tổn thương gan trong khi dùng paracetamol.

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều?

Vì paracetamol thường chỉ được sử dụng khi cần thiết, bạn có thể không có trong lịch trình dùng thuốc. Nếu bạn đang sử dụng thuốc thường xuyên, hãy sử dụng liều đã quên ngay khi nhớ ra. Nếu gần đến giờ cho liều được lên lịch thường xuyên tiếp theo của bạn, hãy bỏ qua liều đã quên và sử dụng liều tiếp theo của bạn theo chỉ dẫn. Không sử dụng thêm thuốc để bù cho một liều đã quên.

Điều gì xảy ra nếu tôi quá liều?

Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp nếu bạn nghĩ rằng bạn đã sử dụng quá nhiều thuốc này.

Các dấu hiệu đầu tiên của quá liều paracetamol bao gồm chán ăn, buồn nôn, nôn, đau dạ dày, đổ mồ hôi, và nhầm lẫn hoặc yếu. Các triệu chứng sau này có thể bao gồm đau ở dạ dày trên, nước tiểu sẫm màu và vàng da hoặc tròng trắng mắt.

Triệu chứng quá liều khi dùng thuốc Paracetamol

Triệu chứng khi quá liều Paracetamol

  • Chán ăn, đau bụng, buồn nôn, nôn, xanh xao thường xảy ra trong vòng 24 giờ.

Tiếp đó là tình trạng tăng men gan nhanh chóng, có thể dẫn đến hoại tử hoàn toàn và không thể hồi phục, suy giảm chức năng tế bào gan, nhiễm toan chuyển hóa và hội chứng não – gan bao gồm cả tình trạng hôn mê và tử vong.

  • Những yếu tố nguy cơ làm tăng độc tính của thuốc
  • Suy gan, nghiện rượu mạn tính có thể gây viêm gan ở liều điều trị.
  • Người cao tuổi, suy dinh dưỡng, dùng chung các thuốc có khả năng gây tăng men gan.

Xử trí khi quá liều Paracetamol

  • Cần chuyển ngay bệnh nhân đến bệnh viện để điều trị càng sớm càng tốt, có thể sử dụng các thuốc giải độc đặc hiệu của Paracetamol như N-acetylcystein tĩnh mạch hoặc đường uống, nếu có thể trước giờ thứ mười.

Tương tác của thuốc

Những loại thuốc khác sẽ ảnh hưởng đến paracetamol.

  • Có thể có các loại thuốc khác có thể tương tác với paracetamol. Hãy cho bác sĩ của bạn về tất cả các loại thuốc kê toa và thuốc không kê đơn, vitamin, khoáng chất, các sản phẩm thảo dược và thuốc theo chỉ định của các bác sĩ khác. Đừng bắt đầu một loại thuốc mới mà không nói với bác sĩ của bạn.

Tương tác được kiểm tra thường xuyên nhất cho Paracetamol (acetaminophen) và các loại thuốc được liệt kê dưới đây: acetaminophen, amitriptyline, Amlodipine, Amoxicillin, Aspirin, Atorvastatin, Bisoprolol, Caffeine, Ceftriaxone, Clopidogrel, Codeine, diazepam, diclofenac, enoxaparin, furosemide, gabapentin, ibuprofen, levofloxacin, levothyroxine, metformin, naproxen, omeprazole, pantoprazole, prednisolone, pregabalin, ranitidine, sertraline, tramadol, Tylenol (acetaminophen).

Bảo quản thuốc Paracetamol

  • Hãy nhớ, giữ thuốc này và tất cả các loại thuốc khác ngoài tầm với của trẻ em, không bao giờ chia sẻ thuốc của bạn với người khác và chỉ sử dụng thuốc này cho chỉ định.
  • Bạn có thể bảo quản paracetamol ở nhiệt độ phòng, tránh tiếp xúc với nhiệt và độ ẩm. Các thuốc đặt hậu môn có thể được bảo quản ở nhiệt độ phòng hoặc trong tủ lạnh.
  • Bảo quản thuốc ở dưới 30 độ C, tốt nhất là 15 – 30 độ C; tránh để đông lạnh dung dịch hoặc dịch treo uống.
    Paracetamol thuoc gi thuoc Efferalgan 500mg
    Paracetamol thuoc gi thuoc Efferalgan 500mg

Nguồn tham khảo thuốc Paracetamol

Vui lòng BÌNH LUẬN bên dưới để chúng tôi giải đáp về Thuốc Paracetamol 500mg thuốc gì? Điều trị giảm đau hạ sốt.

Chú ý: Thông tin bài viết về Thuốc Paracetamol 500mg thuốc gì? Điều trị giảm đau hạ sốt. với mục đích chia sẻ kiến thức mang tính chất tham khảo, người bệnh không được tự ý sử dụng thuốc, mọi thông tin sử dụng thuốc phải theo chỉ định bác sỹ chuyên môn.

Xem thêm:

One thought on “Paracetamol là thuốc gì? Thuốc Paracetamol điều trị giảm đau và hạ sốt

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.